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Ndugu Wananchi;  
   Kesho ni siku muhimu sana na ya kihistoria kwetu Watanzania. 
Tutaadhimisha miaka 61 tangu waasisi wa Taifa letu, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume, walipofanya kitendo cha 
kishujaa cha kuunganisha nchi zetu mbili na kuunda Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Sote hatuna budi kuendelea kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
rehema zake ambazo zimetuwezesha kuvuka salama zaidi ya miongo sita ya 
Muungano. 
     
    Watanzania wenzangu, tunayo kila sababu ya kujipongeza kwa kuweza 
kuudumisha Muungano wetu ambao ni wa kipekee barani Afrika. Kama 
alivyowahi kusema Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere: "Tanzania ni lulu ya 
pekee kabisa katika historia ya Afrika huru." Heshima na hadhi hii ya kuwa na 
Muungano thabiti, imara usiyoyumba wala kutetereka si juhudi za Serikali 
pekee, bali ni juhudi za Watanzania wote ambao kwa pamoja tumeamua 
kuendeleza na kukuza udugu, mshikamano na umoja wetu kama Taifa. Kwa 
ujumla, tumeamua kulinda Wakfu huu wa Muungano tulioachiwa na Wazee 
wetu. 
     
    Nimetumia neno WAKFU kwa kuwa Tunu hii ya Muungano wa Tanzania 
uliasisiwa, umelelewa, na unatunzwa vyema ili uwe madhubuti na wa kudumu. 
Muungano huu si mali ya mtu, ila unamilikiwa na Watanzania wote. 
Tumuombe M/Mungu aendelee kuwapa mapumziko mema ya milele Waasisi 
wa Muungano huu, pamoja na viongozi wote waliotangulia mbele ya haki. 
Aidha, tunawashukuru sana Viongozi wote ambao katika nyakati za utumishi 
wao kwa Taifa letu, waliulinda Muungano wetu na kuukabidhi kwetu ukiwa 
Imara. 
     
Ndugu Wananchi, 
    Hakika sote tu mashahidi wa mafanikio na hatua kubwa za kimaendeleo 
ambazo nchi yetu imepiga tangu mwaka 1964.  Ni imani yangu ya dhati 
kwamba tukiendelea na umoja na mshikamano tulionao, Muungano wetu 
utaendelea kustawi kwa manufaa ya Watanzania wote.  
     



    Wakati mliponikabidhi dhamana ya kuliongoza Taifa hili niliahidi kwamba 
Serikali ninayoiongoza itaendeleza mema yaliyopita, kuimarisha yaliyopo na 
kuleta mema mapya.  Muungano wetu ni moja kati ya mema tuliyoyakuta 
ambapo Serikali imesimama imara katika kuulinda, kuuimarisha na 
kuudumisha. Hivyo basi, ni jambo jema kufanya maadhimisho ya sherehe za 
Muungano kila ifikapo tarehe 26/4 ya kila mwaka. Kwa mwaka huu,  
maadhimisho yatafanyika katika mikoa yote ya Tanzania na viongozi 
mbalimbali wa Serikali wataungana na wananchi katika shughuli za uzinduzi wa 
miradi ya maendeleo. Pamoja na hayo, yamefanyika makongamano, michezo 
mbalimbali na shughuli za kitamaduni nchi nzima. 
 
    Kwa kuwa huu ni mwaka wa uchaguzi mkuu nchini kwetu, Serikali imeamua 
kuyapa maadhimisho haya  kaulimbiu isemayo "Miaka 61 ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania: Muungano Wetu  ni Dhamana, Heshima na Tunu ya 
Taifa: Shiriki Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025".  
     
    Katika ngazi ya kitaifa, kesho tarehe 26, kwa niaba ya Serikali na Wananchi 
kwa ujumla, nitatunuku nishani za Muungano kwa Watanzania wenzetu kama 
ishara ya kutambua utumishi na mchango wao katika ujenzi wa Taifa letu na 
katika kudumisha Muungano wetu. 
     
Ndugu Wananchi;  
    Ndani ya kipindi cha miaka 61 ya Muungano wetu, Serikali zetu ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar zimeendelea 
kushirikiana kwa karibu, kubadilishana uzoefu na kusaidiana kwa dhati. 
Ushirikiano huu umechochea kasi ya maendeleo ya kiuchumi, kisiasa, kijamii na 
kidiplomasia. Tumeweza kuimarisha amani, na mshikamano wa Kitaifa.  
     
    Kuwepo kwa mafanikio hayo haina maana kwamba hatuna changamoto. La 
muhimu ni kwamba tumejiwekea mfumo mzuri wa kutatua changamoto 
zinapojitokeza. Hapa, nataka niipongeze Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kusimamia vyema masuala ya Muungano, na nina washukuru wote waliofanya 
makongamano ya kueleza faida, mafanikio na changamoto zilizojitokeza katika 
kipindi chote na jinsi zilivyofanyiwa kazi. 
 
Ndugu Wananchi, 
    Ndani ya miongo 6 tumeweza kulinda Uhuru wetu na Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar dhidi ya matishio mbalimbali. Aidha, Tanzania imeendelea 
kushuhudia mabadiliko ya uongozi kidemokrasia, ambapo kila baada ya miaka 
mitano hufanyika uchaguzi wa viongozi wa kitaifa na wa serikali za mitaa.  



 
    Zaidi ya hayo, Muungano wetu unaendelea kuzingatia misingi ya utawala 
bora katika nyanja mbalimbali ikiwemo utawala wa sheria, haki za binadamu, 
uwazi, uwajibikaji na maridhiano. Demokrasia yetu imeendelea kukua na 
kuimarika hususan kupitia Falsafa yetu ya R-Nne (4Rs) ambayo itaendelea 
kuwa nyenzo muhimu ya kukuza ushiriki na ushirikishwaji wa wananchi kwenye 
masuala muhimu kwa mustakabali wa nchi yetu. Hata hivyo, nataka kusisitiza 
kama ambavyo nimekuwa nikisema katika majukwaa mbalimbali kwamba 
kutekelezwa kwa R-Nne kunaenda sambamba na kuzingatiwa kwa Katiba na 
sheria za nchi.  Kamwe falsafa hii haiwezi kuwa kisingizio cha kuvunja sheria au 
kujenga mazingira yanayohatarisha amani, usalama na utulivu wa nchi yetu.  
 
    Dola ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inasimamiwa na mihimili mitatu 
ambayo ni; Serikali, Bunge na Mahakama. Kwa pamoja kama nchi, tumeamua 
pia uendeshaji wa shughuli za nchi yetu ushirikishe taasisi nyingine za ndani na 
nje ya nchi, taasisi za Serikali na zisizo za Serikali, taasisi za kidini na za kiraia. 
Shughuli zote zinazofanywa na taasisi hizi,  zinaongozwa kwa mujibu wa Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Katiba ya Zanzibar, Sheria na  kanuni 
zinazotungwa, na miongozo na makubaliano mbalimbali ya Kitaifa na 
Kimataifa.   
     
    Nyenzo hizi nilizozitaja zimeeleza masharti na mipaka ya kazi kwa taasisi 
mbalimbali zinazofanya shughuli zake hapa nchini. Ili kuiwezesha Serikali 
kuendelea kulinda haki za kiraia ikiwemo haki ya kujieleza na kutoa maoni, ni 
vyema sote tusivuke nje ya mipaka yetu. Tusisahau kwamba mfumo wa Dola 
yetu ni kuongozana, kusimamiana na kuwajibishana. 
 
Ndugu wananchi;  
    Mwaka wa 61 wa Muungano wetu umeangukia kwenye mwaka 
tunaokabiliwa na jambo kubwa la kidemokrasia nchini. Tutafanya uchaguzi wa 
kuwachagua Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi la Zanzibar, 
pamoja na Madiwani.  
     
    Ni matumaini yangu kuwa, tutaendelea kudumisha sifa ya nchi yetu kuwa ni 
kitovu cha amani na nchi ya kidemokrasia iliyojengeka juu ya misingi ya uhuru 
na haki. Serikali imejipanga kuhakikisha kuwa mahitaji yote ya Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi yanapatikana kwa ukamilifu na kwa wakati. Aidha, tutafanya 
kila tuwezalo kuhakikisha kuwa uchaguzi unafanyika kwenye mazingira ya 



utulivu na amani katika kipindi chote cha matayarisho hadi wakati wa  
uchaguzi, ili kuwa na uchaguzi huru na wa haki.  
     
    Wito wangu kwenu Wananchi: mjitokeze kwa wingi kushiriki katika 
mchakato mzima wa uchaguzi, kuanzia kujiandikisha kwenye daftari la kudumu 
la wapiga kura, kujitokeza kugombea na hadi kupiga kura.   
     
    Niwatake viongozi, wanachama na wafuasi wa vyama vya siasa, tuzingatie 
taratibu na sheria za nchi. Uchaguzi huu uwe ni fursa ya kuimarisha zaidi umoja 
na  demokrasia yetu ili tupate viongozi bora na walio imara. Kamwe tusiruhusu 
uchaguzi uwe chanzo cha migogoro, chuki, mivutano na uvunjifu wa amani 
ndani ya vyama, baina ya vyama au nchini kwa ujumla. Niseme kuwa, hakuna 
alie juu ya sheria na wote tunatakiwa kuendesha shughuli zetu za kisiasa 
tukizingatia kuwa Amani na Usalama wa nchi ndio kipaumbele cha kwanza. 
 
Ndugu wananchi;  
    ninapohitimisha hotuba yangu, nataka niwakumbushe kwamba wajibu wa 
kulinda, kutetea na kudumisha Muungano ni wa kila Mtanzania. Waasisi wetu, 
Mwalimu Nyerere na Sheikh Karume waliakisi Muungano kwa kauli na 
matendo yao. Nasi hatuna budi kudumisha Tunu hii ya Taifa letu kwa 
kuimarisha misingi ya udugu, uzalendo, amani, mshikamano na umoja wa 
Kitaifa. Hizo ndizo nguzo zinazoleta umadhubuti na uimara wa Muungano huu. 
Tuilinde misingi hii ili tuweze kufikia matamanio ya waasisi wa Taifa letu ya 
kuwa na Taifa moja lenye nguvu zaidi kiuchumi, kisiasa, kijamii na Kidiplomasia. 
 
     Kesho, tunapofikia kilele cha maadhimisho ya miaka 61 ya  Muungano wetu, 
katika Mikoa na Wilaya zetu Tanzania nzima, nitumie fursa hii kukutakieni 
Watanzania wote Maadhimisho mema ya Miaka 61 ya Muungano. 
        
Mungu ibariki Tanzania 
Mungu ubariki Muungano Wetu 
Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 
 
 


